guro ako - teacher talks · web view: “pandangguhan” f 3 4 , fasan ggunian: umawit at gumuhit 5...

7
Yunit 4 Aralin 4 ANG PAG-AWIT SA TEMPONG LARGO, PRESTO, ALLEGRO, MODERATO, ANDANTE, VIVACE, RITARDANDO AT ACCELERANDO I. Layunin:Natutukoyangmgakatawaganparasamabibilis at mababagalnatempo Nakakaawitngmgaawitin/tugtuginna may iba’tibang tempo II. Paksang-Aralin A. Paksa : Tempong largo, presto, allegro, moderato, andante, vivace, ritardando at accelerando B. LunsarangAwit : “Pandangguhan” F 3 4 , fa C. Sanggunian : Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76 Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP- IVc-d-2 D. Kagamitan : CD player E. Pagpapahalaga : Pagkabuklod-buklod, Pagka-makadiyos F. Konsepto :Angtempong largo ay mabagalnamatatagsamantalangang presto ay mabilisnanagmamadali. Ang allegro ay mabilishabangang moderato ay may katamtamangbilis. Ang andante ay mabagal at angvivaceay mas mabilissa allegro samantalangangritardando aypapabagal at ang accelerando ay papabilis. III. Pamamaraan A. Panimulang Gawain 1. Pagsasanay a. Rhythmic Pattern (pagbasasaisang Tagalog Folk Song na “Tao, Tao Po” gamitang Stick Notation) Tao, Tao Po Tagalog Folk Song 2 4 Ta-o ta-o po, may ba - hay naba to, buk-

Upload: others

Post on 21-Mar-2021

1 views

Category:

Documents


0 download

TRANSCRIPT

Page 1: Guro Ako - Teacher Talks · Web view: “Pandangguhan” F 3 4 , faSan ggunian: Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76 Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-d-2 Kagamitan: CD player Pagpapahal

Yunit 4

Aralin 4

ANG PAG-AWIT SA TEMPONG LARGO, PRESTO, ALLEGRO, MODERATO, ANDANTE, VIVACE, RITARDANDO AT ACCELERANDO

I. Layunin:Natutukoyangmgakatawaganparasamabibilis at mababagalnatempoNakakaawitngmgaawitin/tugtuginna may iba’tibang tempo

II. Paksang-AralinA. Paksa : Tempong largo, presto, allegro, moderato,

andante, vivace, ritardando at accelerando

B. LunsarangAwit : “Pandangguhan” F 34 , fa

C. Sanggunian : Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-d-2

D. Kagamitan : CD playerE. Pagpapahalaga : Pagkabuklod-buklod, Pagka-makadiyosF. Konsepto :Angtempong largo ay

mabagalnamatatagsamantalangang presto ay mabilisnanagmamadali. Ang allegro ay mabilishabangang moderato ay may katamtamangbilis. Ang andante ay mabagal at angvivaceay mas mabilissa allegro samantalangangritardando aypapabagal at ang accelerando ay papabilis.

III. PamamaraanA. Panimulang Gawain

1. Pagsasanaya. Rhythmic Pattern (pagbasasaisang Tagalog Folk Song na “Tao, Tao Po”

gamitang Stick Notation)

Tao, Tao PoTagalog Folk Song

24

Ta-o ta-o po, may ba - hay naba to, buk-

San ang bin-ta na ta-yo’y mag-pan-dang- go kung

Wa-langgi - ta raka - hit na bi - la- o ma-

ki - ta ko la- mangang da- la- ganin- yo. Z

Page 2: Guro Ako - Teacher Talks · Web view: “Pandangguhan” F 3 4 , faSan ggunian: Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76 Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-d-2 Kagamitan: CD player Pagpapahal

b. Tonal (Echo Sing)

2. Balik-AralGamitangnakarecordnatugtuginipatukoy kung anoang tempo

ngawitin/tugtuginnapakinggan.a. Magtanim ay Di Biro c. Paru-parongBukidb. Daniw d. Sa UgoyngDuyan

B. Panlinangna Gawain

1. PagganyakIpakitaangmgalarawanngiba’tibangmgapangyayaringnagaganapkung

may pista.(Maramimgapangyayaringnagaganapkung may pista. May nagkakasayahan, maynagtutugtugan, nag-aawitan at nagsasayawan, may prusisyon ding nagaganan).

2. PaglalahadPakinggangmabutiangawiting “Pandangguhan”.

Page 3: Guro Ako - Teacher Talks · Web view: “Pandangguhan” F 3 4 , faSan ggunian: Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76 Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-d-2 Kagamitan: CD player Pagpapahal
Page 4: Guro Ako - Teacher Talks · Web view: “Pandangguhan” F 3 4 , faSan ggunian: Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76 Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-d-2 Kagamitan: CD player Pagpapahal
Page 5: Guro Ako - Teacher Talks · Web view: “Pandangguhan” F 3 4 , faSan ggunian: Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76 Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-d-2 Kagamitan: CD player Pagpapahal

3. PagtalakayAnoangmasasabininyosaawitingnapakinggan? (dependesasagotngmgabata)Anoangmgapangyayaringnaganapsaawitingpandangguhan? (maypagdiriwangngpista, may prusisyon, may mgatugtugan at awitan)Anoangkahalagahanngpagdiriwangngpistasamga Pilipino?( Angkahalagahanngpagdiriwangngpistasamga Pilipino ay napapaunladangpagka-makadiyosngmga Pilipino. Sapamamagitannito, napagbubuklodangmga Pilipino).Sainyongpalagay, bakitangmga Pilipino ay nagdaraosngkapistahansakani-kanilanglugar o bayan?Anongkabutihangdulotnitoparasaatin?

Saawiting “Pandangguhan”, anoanginyongnapansinsa tempo nito? (Mayroongiba’tibang tempo saawitin. May

Page 6: Guro Ako - Teacher Talks · Web view: “Pandangguhan” F 3 4 , faSan ggunian: Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76 Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-d-2 Kagamitan: CD player Pagpapahal

bahagingawitinangkatamtaman, mabilis, papabilis, mabagal at papabagal).Alingbahagingawitinang may mganakalagaynapanandangpantempo? (May panandangnakalagaysaunahan, sagitna at hulihangbahagingawitin).

4. PaglalahatAno-anoangmgakatawaganparasamabibilisat mababagalna tempo?

Angtempong largo ay mabagalnamatatagsamantalangang presto ay mabilisnanagmamadali. Ang allegro ay mabilishabangang moderato ay may katamtamangbilis. Ang andante ay mabagal at angvivaceay mas mabilissa allegro samantalangangritardando aypapabagal at ang accelerando ay papabilis.

5. PaglalapatIpatugtogangawiting “Pandangguhan” at pasabayinsapag-awitangmgabata. Isadulaangawiting “Pandangguhan”na may iba’tibang tempo.

MgaTauhan: Dalawangbatangbabae – mutya Apatnabatanglalaki – mgamanunugtog Isangbabae – dalagangPilipina Isanglalaki – binatang Pilipino Ibangkasapingklase – mgaPilipinongnagdiriwangngpista, at

nagpuprusisyon

6. RepleksiyonAlinsamgagawainanghigitnanakatulongupangmaunawaanmoangiba’tibang tempo?

C. Pangwakasna Gawain

Awitinnangwasto at pagsanayangawitinnasinusunodlahatangpanandangpantempo.

IV. Pagtataya

Piliinangtitikngtamangsagot.

1. Alinsamgasumusunodnaelementongmusikaangnaglalarawanngbilis at bagalngawitin o tugtugin?

Page 7: Guro Ako - Teacher Talks · Web view: “Pandangguhan” F 3 4 , faSan ggunian: Umawit at Gumuhit 5 pp. 73-76 Umawit at Gumuhit 6 pp. 60-63; MU5TP-IVc-d-2 Kagamitan: CD player Pagpapahal

a. rhythm b. melody c. dynamics d. tempo

2. Alinsamgasumusunodangmabilisna tempo?a. largo b. presto c. allegro d. vivace

3. Alinsamgasumusunodangmabagalnamatatagnatempo?a. accelerando b. largo c. ritardando d.

presto

4. Alinsamgasumusunodangmabilisnanagmamadaliang tempo?a. andante b. moderato C. vivace d.largo

5. Pakingganangawiting “Sa UgoyngDuyan”. Anoang tempo nito?a. mabilis at mabagal c. mabagalb. mabilisnamabilis d. katamtamangbilis

V. Takdang – Aralin

Awitinsaklaseangmgasumusunodnakanta. Pagkatapos, tukuyinang tempo ngmgaito.

1. Rikiting-kiting2. Rock-a-bye Baby3. Dandansoy4. Santa Clara5. Kalesa