ชุดที่ 2 สมบัติของจ านวนนับ ·...
TRANSCRIPT
แบบฝกทกษะคณตศาสตร
เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร ชนประถมศกษาปท 6
นางสาวสชาดา เพชรสทธ ครช านาญการ โรงเรยนอนบาลภเกต
ส านกงานเขตพนทการศกษาประถมศกษาภเกต
สมบตของจ านวนนบ ชดท 2
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร ก
ชดท 2
ค าน า
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชดท 2 สมบตของจ านวนนบ จดท าขนโดยยดหลกสตรการศกษาขนพนฐาน พทธศกราช 2551 กลมสาระการเรยนรคณตศาสตร ชนประถมศกษา ปท 6 โดยมการจดล าดบเนอหาจากงายไปหายาก ใหผเรยนไดเรยนร อยางเขาใจ และ เกดทกษะกระบวนการทางคณตศาสตรขนพนฐาน สกระบวนการขนสง โดยมงใหผเรยน ไดเรยนอยางมความสข
ขอขอบคณผอ านวยการโรงเรยน ครโรงเรยนอนบาลภเกต ทกรณาใหค าปรกษา แนะน าในการด าเนนการจดท าแบบฝกทกษะคณตศาสตรชดน จนส าเรจตามวตถประสงค เพอน าไปใชเปนสอ ในการจดการเรยนร พฒนาทกษะของผเรยน และเผยแพรแกผสนใจตอไป
สชาดา เพชรสทธ
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร ข
ชดท 2
สารบญ เรอง หนา
ค าน า ก สารบญ ข จดประสงคการเรยนร 1 ค าชแจง แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชดท 2 2 ขนตอนการใช แบบฝกทกษะคณตศาสตร 3 แบบฝกทกษะท 2.1 สมบตการสลบทของการบวก 4 แบบฝกทกษะท 2.2 สมบตการสลบทของการคณ 7 แบบฝกทกษะท 2.3 สมบตการเปลยนหมของการบวก 10 แบบฝกทกษะท 2.4 สมบตการเปลยนหมของการคณ 13 แบบฝกทกษะท 2.5 สมบตการแจกแจง 16 แบบทดสอบทายแบบฝกทกษะ ชดท 2 21 ภาคผนวก 24 เฉลยแบบฝกทกษะท 2.1 25 เฉลยแบบฝกทกษะท 2.2 28 เฉลยแบบฝกทกษะท 2.3 31 เฉลยแบบฝกทกษะท 2.4 34 เฉลยแบบฝกทกษะท 2.5 37 เฉลยแบบทดสอบทายแบบฝกทกษะ ชดท 2 42 เอกสารอางอง 43
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 1
ชดท 2
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชดท 2
สมบตของจ านวนนบ
จดประสงคการเรยนร
1. เมอก าหนดโจทยให นกเรยนสามารถใชสมบตการสลบทของจ านวน
นบ สมบตการเปลยนหมและสมบตการแจกแจง ชวยในการคด
ค านวณได
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 2
ชดท 2
ค าชแจง แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชดท 2 แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชดท 2
ประกอบดวย แบบฝกทกษะ จ านวน 5 แบบฝกทกษะ แบบทดสอบทายแบบฝกทกษะ จ านวน 1 ชด ใชเวลาท าแบบฝกทกษะละ 30 นาท ดงน แบบฝกทกษะท 2.1 สมบตการสลบทของการบวก แบบฝกทกษะท 2.2 สมบตการสลบทของการคณ แบบฝกทกษะท 2.3 สมบตการเปลยนหมของการบวก แบบฝกทกษะท 2.4 สมบตการเปลยนหมของการคณ แบบฝกทกษะท 2.5 สมบตการแจกแจง แบบทดสอบทายแบบฝกทกษะ ชดท 2
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 3
ชดท 2
ขนตอนการใชแบบฝกทกษะคณตศาสตร
1. ศกษารายละเอยดของแบบฝกทกษะคณตศาสตร 2. พจารณาตวอยางใหเขาใจ 3. ท าแบบฝกทกษะในแตละแบบฝกทกษะตามเวลาทก าหนด 4. ตรวจค าตอบรวมกบครและบนทกคะแนน
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 4
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.1 เรอง สมบตการสลบทของการบวก
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการสลบทของการบวกได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลบวกของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน) ตวอยาง
483 + 254 และ 254 + 483 483 + 254 = 737 254 + 483 = 737
ดงนน 483 + 254 = 254 + 483
ตอบ ผลบวกของ 483 + 254 และ 254 + 483 มคาเทากน
1. 641 + 287 และ 287 + 641
ดงนน ตอบ
2. 4,375 + 439 และ 439 + 4,375
ดงนน
ตอบ
3. 5,487 + 10,247 และ 10,247 + 5,487
ดงนน
ตอบ
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 5
ชดท 2
4. 30,548 + 7,834 และ 7,834 + 30,548
ดงนน
ตอบ
5. 7,503 + 3,827 และ 3,827 + 7,503
ดงนน
ตอบ
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนเตมจ านวนลงใน ใหถกตอง (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง 78 + 32 = 32 +
1. 614 + 783 = 783 +
2. + 965 = 965 + 227
3. 2,318 + 6,546 = + 2,318
4. 3,977 + 9,454 = +
5. 4,454 + = 1,274 +
6. + 918 = + 374
7. 50 + (127 + 49) = (127 + 49) +
8. (76 + 53) + 146 = 146 + ( + 53)
52
78
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 6
ชดท 2
9. 200 + ( + ) = (65 + 72) + 200
10. (454 + 20) + 132 = + (454 + )
ตอนท 3 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลบวกของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง คะแนนเตม คะแนนทได
20
ชอ-สกล..........................................................................................ชน..............เลขท................
1,527 + 265
457 + 2,504
2,547 + 3,574
=……………….
40,598 + 3,242
=……………….
23,007 + 4,784
=……………..
=......................
10,543 + 1,729
=…………………
= 1,792 1,805
1.
2.
3.
4.
5.
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 7
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.2 เรอง สมบตการสลบทของการคณ
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการสลบทของการคณได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณขอ ก. และขอ ข. เทากนหรอไม (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง ก. 48 × 25 ข. 25 × 48
48 × 25 = 1,200 25 × 48 = 1,200
ดงนน 48 × 25 = 25 × 48 ตอบ ผลคณขอ ก. และ ขอ ข. มคาเทากน
ก. 241 × 19 ข. 19 × 241
ดงนน ตอบ
ก. 35 × 321 ข. 321 × 35
ดงนน ตอบ
ก. 124 × 28 ข. 28 × 124
ดงนน
ตอบ
1.
2.
3.
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 8
ชดท 2
ก. 367 × 208 ข. 208 × 367
ดงนน
ตอบ
ก. 1,316 × 28 ข. 28 × 1,316
ดงนน
ตอบ
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนเตมจ านวนลงใน ใหถกตอง (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง 65 × 48 = 48 × 1. 14 × 83 = 83 ×
2. × 165 = 165 × 27
3. 318 × 46 = × 318
4. 397 × 54 = ×
5. 454 × = 1,274 ×
6. × 918 = × 374
7. 50 × (27 × 49) = (27 × 49) ×
8. (86 × 53) × 246 = 246 × ( × 53)
4.
5.
65
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 9
ชดท 2
9. 157 × ( × ) = (65 × 72) × 157
10. (44 + 20) × 132 = × (44 +
ตอนท 3 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง
32 x 124
482 × 57
1,035 × 142
=………………
138 × 2,304
=………………
1,358 × 49
=………………
=………………
802 × 237
=………………
1,947 1,528
= 3,968 84,736
1.
2.
3.
4.
5.
คะแนนเตม คะแนนทได
20
ชอ-สกล..........................................................................................ชน..............เลขท ................
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 10
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.3 เรอง สมบตการเปลยนหมของการบวก
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการเปลยนหมของการบวกได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลบวกของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง
(218 + 45) + 327 และ 218 + (45 + 327)
(218 + 45) + 327 = 263 + 327 218 + (45 + 327) = 218 + 372
= 590 = 590
ดงนน (218 + 45) + 327 = 218 + (45 + 327)
ตอบ ผลบวกของ (218 + 45) + 327 และ 218 + (45 + 327) มคาเทากน
1. (214 + 26) + 394 และ 214 + (26 + 394)
ดงนน
ตอบ
2. 147 + (478 + 95) และ (147 + 478) + 95
ดงนน ตอบ
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 11
ชดท 2
3. (1,076 + 69) + 231 และ 1,076 + (69 + 231)
ดงนน ตอบ
4. 967 + (287 + 158) และ (967 + 287) + 158
ดงนน
ตอบ
5. (2,147 + 318) + 59 และ 2,147 + (318 + 59)
ดงนน ตอบ
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 12
ชดท 2
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนเตมจ านวนลงในชองวางใหถกตอง (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง (43 + 28) + 57 = 43 + (28 + 57)
1. (57 + 22) + 16 = 57 + (22 + _____)
2. 234 + (_____ + 35) = (234 + 74) + 35
3. (185 + 77) + 230 = 185 + (77 + _____)
4. 55 + (_____ + 60) = (55 + 84) + 60
5. (_____ + 149) + 29 = 65 + (149 + _____)
6. 302 + (85 + 63) = (302 + _____) + _____
7. (817 + 60) + _____ = _____ + (60 + 45)
8. 154 + (_____ + 387) = (_____ + 286) + 387
9. (_____ + 433) + 281 = 1,056 + (_____ + 281)
10. 293 + (174 + _____) = (293 + _____) + 642
คะแนนเตม คะแนนทได
20
ชอ-สกล..........................................................................................ชน..............เลขท ................
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 13
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.4 เรอง สมบตการเปลยนหมของการคณ
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการเปลยนหมของการคณได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง
(24 × 5) × 17 และ 24 × (5 × 17)
(24 × 5) × 17 = 120 × 17 24 × (5 × 17) = 24 × 85
= 2,040 = 2,040 ดงนน (24 × 5) × 17 = 24 × (5 × 17)
ตอบ ผลคณของ (24 × 5) × 17 และ 24 × (5 × 17) มคาเทากน
1. (18 × 25) × 12 และ 18 × (25 × 12)
ดงนน
ตอบ
2. 42 × (19 × 56) และ (42 × 19) × 56
ดงนน ตอบ
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 14
ชดท 2
3. (29 × 67) × 35 และ 29 × (67 × 35)
ดงนน
ตอบ
4. 12 × (27 × 38) และ (12 × 27) × 38
ดงนน
ตอบ
5. (23 × 15) × 67 และ 23 × (15 × 67)
ดงนน ตอบ
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 15
ชดท 2
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนเตมจ านวนลงในชองวางใหถกตอง (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง (147 × 8) × 28 = 147 × (8 × 28)
1. (145 × 82) × _____ = 145 × (_____ × 32)
2. 68 × (_____ × 69) = (_____ × 41) × 69
3. (200 × _____) × 58 = 200 × (74 ×_____)
4. 237 × (_____ × 39) = (_____ × 55) × 39
5. (_____ × 125) × 347 = 65 × (_____ × 347)
6. 204 × (_____ × 33) = (204 × 132) × _____
7. (254 × _____) × 345 = _____ × (146 × 435)
8. 607× (1,054 × _____) = (607 × _____) × 48
9. (_____ × 174) × 23 = 247 × (_____ × 23)
10. 287 × (_____ × 704) = (_____ × 94) × _____
คะแนนเตม คะแนนทได
20
ชอ-สกล..........................................................................................ชน..............เลขท................
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 16
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.5 เรอง สมบตการแจกแจง
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการแจกแจงได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณตอไปน วาเทากนหรอไม (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง 15 × (35 + 45) และ (15 × 35) + (15 × 45)
= 15 × 80 = 525 + 675
= 1,200 = 1,200 ดงนน 15 × (35 + 45) = (15 × 35) + (15 × 45)
ตอบ ผลคณของ 15 × (35 + 45) และ (15 × 35) + (15 × 45)มคาเทากน
1. 21 × (54 + 28) และ (21 × 54) + (21 × 28)
ดงนน ตอบ
2. 25 × (14 + 27) และ (25 × 14) + (25 × 27)
ดงนน ตอบ
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 17
ชดท 2
3. 47 × (62 + 29) และ (47 × 62) + (47 × 29)
ดงนน
ตอบ
4. (52 + 45) × 29 และ (52 × 29) + (45 × 29)
ดงนน
ตอบ
5. (40 + 20) × 25 และ (40 × 25) + (20 × 25)
ดงนน
ตอบ
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณตอไปน วาเทากนหรอไม (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง 18 × (50 + 2) และ (10 + 8) × 52 = (18 × 50) + (18 × 2) = (10 × 52) + (8 × 52)
= 900 + 36 = 520 + 416 = 936 = 936
ดงนน 18 × (50 + 2) = (10 + 8) × 52
ตอบ ผลคณของ 18 × (50 + 2) และ (10 + 8) × 52 มคาเทากน
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 18
ชดท 2
1. 32 × (60 + 4) และ (30 + 2) × 64
ดงนน
ตอบ
2. 24 × (50 + 3) และ (20 + 4) × 53
ดงนน
ตอบ
3. 45 × (60 + 3) และ (40 + 5) × 63
ดงนน
ตอบ
4. 39 × (70 + 2) และ (30 + 9) × 72
ดงนน
ตอบ
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 19
ชดท 2
5. 52 × (60 + 7) และ (50 + 2) × 67
ดงนน
ตอบ
ตอนท 3 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณ โดยใชสมบตการแจกแจง (ขอละ 1 คะแนน)
1. 42 × 63 = .................................................... = .................................................... = .................................................... = .................................................... ตอบ ....................................................
ตวอยางท 1 12 × 25 = 12 × (20 + 5) = (12 × 20) + (12 × 5) = 240 + 60 = 300 ตอบ ๓๐๐
ตวอยางท 2 12 × 25 = (10 + 2) × 25 = (10 × 25) + (2 × 25) = 250 + 50 = 300 ตอบ ๓๐๐
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 20
ชดท 2
2. 75 × 43 = .................................................... = .................................................... = .................................................... = .................................................... ตอบ ....................................................
3. 88 × 75 = .................................................... = .................................................... = .................................................... = .................................................... ตอบ ....................................................
4. 43 × 75 = .................................................... = .................................................... = .................................................... = .................................................... ตอบ ....................................................
5. 124 × 48 = .................................................... = .................................................... = .................................................... = .................................................... ตอบ ....................................................
คะแนนเตม คะแนนทได
15
ชอ-สกล..........................................................................................ชน..............เลขท ................
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 21
ชดท 2
แบบทดสอบทายแบบฝกทกษะ ชดท 2
จ านวน 10 ขอ ขอละ 1 คะแนน (คะแนนเตม 10 คะแนน) ใชเวลา 20 นาท
ค าชแจง ใหนกเรยนเลอกค าตอบทถกตองทสดเพยงค าตอบเดยว แลวกาเครองหมาย X ในกระดาษค าตอบ
1. จ านวนสองจ านวนทน ามาบวกกนสามารถสลบทกนไดโดยผลบวกยงคงเทาเดม ตรงกบ สมบตในขอใด ก. สมบตการสลบทของการบวก ข. สมบตการเปลยนหมของการบวก ค. สมบตการแจกแจง ง. สมบตของการเทากน
2. จ านวนสามจ านวนทน ามาบวกกน จะบวกจ านวนทหนงกบจ านวนทสอง หรอบวก จ านวนทสองกบจ านวนทสามกอน แลวจงบวกจ านวนทเหลอ ผลบวกยอมเทากน ตรงกบ สมบตในขอใด ก. สมบตการสลบทของการบวก ข. สมบตการเปลยนหมของการบวก ค. สมบตการแจกแจง ง. สมบตของการเทากน
3. จ านวนสามจ านวนทน ามาคณกน จะคณจ านวนทหนงกบจ านวนทสอง หรอคณจ านวนท สองกบจ านวนทสามกอน แลวจงคณจ านวนทเหลอ ผลคณยอมเทากน ตรงกบสมบตใน ขอใด ก. สมบตการสลบทของการคณ ข. สมบตการเปลยนหมของการคณ ค. สมบตการแจกแจง ง. สมบตของการเทากน
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 22
ชดท 2
4. การคณจ านวนทหนงกบผลบวกของจ านวนทสองและจ านวนทสาม จะไดผลลพธเทากบ ผลคณของจ านวนทหนงกบจ านวนทสองบวกกบผลคณของจ านวนทหนงกบจ านวนทสาม ตรงกบสมบตในขอใด ก. สมบตการสลบทของการบวก ข. สมบตการสลบทของการคณ ค. สมบตการแจกแจง ง. สมบตการเปลยนหมของการคณ
5. ขอใดใชสมบตการสลบทของการคณ ก. 143 × 629 = 629 × 143 ข. 256 + 153 = 153 + 236 ค. (23 + 235) + 42 = 23 + (235 + 42) ง. 40 × (200 × 32) = (40 × 200) × 32
6. ขอใดใชสมบตการแจกแจง ก. (23 + 35) + 42 = 23 + (35 + 42) ข. (28 × 12) × 54 = 28 × (12 × 54) ค. 13 × (25 + 10) = (13 + 25) × (13 + 10) ง. 3 × (5 + 10) = (3 × 5) + (3 × 10)
7. ขอใดถกตอง ก. 23 × (75 + 25) = (23 × 75) + (23 × 25) ข. 62 + (16 × 15) = (62 + 16) × (62 + 15)
ค. (45 × 25) × 4 = 45 × (25 + 4) ง. 129 + (71 × 58) = (129 + 71) + 58
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 23
ชดท 2
8. 340 × 70 = (300 × 70) + (40 × 70) เปนสมบตของขอใด ก. สมบตการสลบท ข. สมบตการแจกแจง ค. สมบตการจดหม ง. สมบตการเปลยนหม
9. ถา a , b และ c เปนจ านวนใดๆ ขอใดไมถกตอง ก. a + b = b + a ข. a × b = b × a ค. a - b = b – a ง. (a + b) + c = a + (b + c)
10. ถา a , b และ c เปนจ านวนใดๆ ขอใดถกตอง ก. a ÷ b = b ÷ a ข. a - b = b × a ค. a + (b × c) = (a + b) × c ง. a × (b + c) = (b + c) × a
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 24
ชดท 2
ภาคผนวก
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 25
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.1 เรอง สมบตการสลบทของการบวก
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการสลบทของการบวกได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลบวกของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน) ตวอยาง
483 + 254 และ 254 + 483 483 + 254 = 737 254 + 483 = 737
ดงนน 483 + 254 = 254 + 483
ตอบ ผลบวกของ 483 + 254 และ 254 + 483 มคาเทากน
1. 641 + 287 และ 287 + 641 641 + 287 = 928 287 + 641 = 928
ดงนน 641 + 287 = 287 + 641 ตอบ ผลบวกของ 641 + 287 และ 287 + 641 มคาเทากน
2. 4,375 + 439 และ 439 + 4,375
4,375 + 439 = 4,814 439 + 4,375 = 4,814
ดงนน 4,375 + 439 = 439 + 4,375
ตอบ ผลบวกของ 4,375 + 439 และ 439 + 4,375 มคาเทากน
3. 5,487 + 10,247 และ 10,247 + 5,487
5,487 + 10,247 = 15,734 10,247 + 5,487 = 15,734
ดงนน 5,487 + 10,247 = 10,247 + 5,487 ตอบ ผลบวกของ 5,487 + 10,247 และ 10,247 + 5,487 มคาเทากน
เฉลย
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 26
ชดท 2
4. 30,548 + 7,834 และ 7,834 + 30,548 30,548 + 7,834 = 38,382 7,834 + 30,548 = 38,382
ดงนน 30,548 + 7,834 = 7,834 + 30,548
ตอบ ผลบวกของ 30,548 + 7,834 และ 7,834 + 30,548 มคาเทากน
5. 7,503 + 3,827 และ 3,827 + 7,503
7,503 + 3,827 = 11,330 3,827 + 7,503 = 11,330
ดงนน 7,503 + 3,827 = 3,827 + 7,503
ตอบ ผลบวกของ 7,503 + 3,827 และ 3,827 + 7,503 มคาเทากน
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนเตมจ านวนลงใน ใหถกตอง (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง 78 + 32 = 32 +
1. 614 + 783 = 783 +
2. + 965 = 965 + 227
3. 2,318 + 6,546 = + 2,318
4. 3,977 + 9,454 = +
5. 4,454 + = 1,274 +
6. + 918 = + 374
7. 50 + (127 + 49) = (127 + 49) +
8. (76 + 53) + 146 = 146 + ( + 53)
52
78
614
6,546
227
9,454 3,977
1,274 4,454
374 918
50
76
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 27
ชดท 2
9. 200 + ( + ) = (65 + 72) + 200
10. (454 + 20) + 132 = + (454 + )
ตอนท 3 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลบวกของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง
1,527 + 265
457 + 2,504
2,547 + 3,574
= 43,840 40,598 + 3,242
= 27,791 23,007 + 4,784
= 12,272
= 6,121
10,543 + 1,729
= 2,961
= 1,792 1,805
1.
2.
3.
4.
5.
20
65 72
132
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 28
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.2 เรอง สมบตการสลบทของการคณ
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการสลบทของการคณได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณขอ ก. และขอ ข. เทากนหรอไม (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง ก. 48 × 25 ข. 25 × 48
48 × 25 = 1,200 25 × 48 = 1,200
ดงนน 48 × 25 = 25 × 48 ตอบ ผลคณขอ ก. และ ขอ ข. มคาเทากน
ก. 241 × 19 ข. 19 × 241 241 × 19 = 4,579 19 × 241 = 4,579
ดงนน 241 × 19 = 19 × 241 ตอบ ผลคณขอ ก. และ ขอ ข. มคาเทากน
ก. 35 × 321 ข. 321 × 35 35 × 321 = 11,235 321 × 35 = 11,235
ดงนน 35 × 321 = 321 × 35 ตอบ ผลคณขอ ก. และ ขอ ข. มคาเทากน
ก. 124 × 28 ข. 28 × 124 124 × 28 = 3,472 28 × 124 = 3,472
ดงนน 124 × 28 = 28 × 124
ตอบ ผลคณขอ ก. และ ขอ ข. มคาเทากน
1.
2.
3.
เฉลย
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 29
ชดท 2
ก. 367 × 208 ข. 208 × 367 367 × 208 = 76,336 208 × 367 = 76,336
ดงนน 367 × 208 = 208 × 367
ตอบ ผลคณขอ ก. และ ขอ ข. มคาเทากน
ก. 1,316 × 28 ข. 28 × 1,316
1,316 × 28 = 36,848 28 × 1,316 = 36,848 ดงนน 1,316 × 28 = 28 × 1,316
ตอบ ผลคณขอ ก. และ ขอ ข. มคาเทากน
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนเตมจ านวนลงใน ใหถกตอง (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง 65 × 48 = 48 × 1. 14 × 83 = 83 ×
2. × 165 = 165 × 27
3. 318 × 46 = × 318
4. 397 × 54 = ×
5. 454 × = 1,274 ×
6. × 918 = × 374
7. 50 × (27 × 49) = (27 × 49) ×
8. (86 × 53) × 246 = 246 × ( × 53)
4.
5.
65
14
27
46
54 397
1,274 454
374 918
50
86
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 30
ชดท 2
9. 157 × ( × ) = (65 × 72) × 157
10. (44 + 20) × 132 = × (44 +
ตอนท 3 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง
32 x 124
482 × 57
1,035 × 142
= 317,952 …
138 × 2,304
= 66,542 …
1,358 × 49
= 190,074 …
= 146,970 …
802 × 237
= 27,474 …
1,947 1,528
= 3,968 84,736
1.
2.
3.
4.
5.
65 72
132 20
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 31
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.3 เรอง สมบตการเปลยนหมของการบวก
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการเปลยนหมของการบวกได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลบวกของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง
(218 + 45) + 327 และ 218 + (45 + 327)
(218 + 45) + 327 = 263 + 327 218 + (45 + 327) = 218 + 372
= 590 = 590
ดงนน (218 + 45) + 327 = 218 + (45 + 327)
ตอบ ผลบวกของ (218 + 45) + 327 และ 218 + (45 + 327) มคาเทากน
1. (214 + 26) + 394 และ 214 + (26 + 394)
(214 + 26) + 394 = 240 + 394 214 + (26 + 394) = 214 + 420 = 634 = 634
ดงนน (214 + 26) + 394 = 214 + (26 + 394)
ตอบ ผลบวกของ (214 + 26) + 394 และ 214 + (26 + 394) มคาเทากน
2. 147 + (478 + 95) และ (147 + 478) + 95
147 + (478 + 95) = 147 + 573 (147 + 478) + 95 = 625 + 95 = 720 = 720
ดงนน 147 + (478 + 95) = (147 + 478) + 95 ตอบ ผลบวกของ 147 + (478 + 95) และ (147 + 478) + 95 มคาเทากน
เฉลย
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 32
ชดท 2
3. (1,076 + 69) + 231 และ 1,076 + (69 + 231) (1,076 + 69) + 231 = 1,145 + 231 1,076 + (69 + 231) = 1,076 + 300
= 1,376 = 1,376
ดงนน (1,076 + 69) + 231 = 1,076 + (69 + 231) ตอบ ผลบวกของ (1,076 + 69) + 231 และ 1,076 + (69 + 231) มคาเทากน
4. 967 + (287 + 158) และ (967 + 287) + 158 967 + (287 + 158) = 967 + 445 (967 + 287) + 158 = 1,254 + 158
= 1,412 = 1,412 ดงนน 967 + (287 + 158) = (967 + 287) + 158
ตอบ ผลบวกของ 967 + (287 + 158) และ (967 + 287) + 158 มคาเทากน
5. (2,147 + 318) + 59 และ 2,147 + (318 + 59)
(2,147 + 318) + 59 = 2,465 + 59 2,147 + (318 + 59) = 2,147 + 377
= 2,524 = 2,524
ดงนน (2,147 + 318) + 59 = 2,147 + (318 + 59) ตอบ ผลบวกของ (2,147 + 318) + 59 และ 2,147 + (318 + 59) มคาเทากน
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 33
ชดท 2
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนเตมจ านวนลงในชองวางใหถกตอง (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง (43 + 28) + 57 = 43 + (28 + 57)
1. (57 + 22) + 16 = 57 + (22 + 16)
2. 234 + (74 + 35) = (234 + 74) + 35
3. (185 + 77) + 230 = 185 + (77 + 230)
4. 55 + (84 + 60) = (55 + 84) + 60
5. (65 + 149) + 29 = 65 + (149 + 29)
6. 302 + (85 + 63) = (302 + 85) + 63
7. (817 + 60) + 45 = 817 + (60 + 45)
8. 154 + (286 + 387) = (154 + 286) + 387
9. (1,056 + 433) + 281 = 1,056 + (433 + 281)
10. 293 + (174 + 642) = (293 + 174) + 642
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 34
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.4 เรอง สมบตการเปลยนหมของการคณ
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการเปลยนหมของการคณได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณของจ านวนตอไปน (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง
(24 × 5) × 17 และ 24 × (5 × 17)
(24 × 5) × 17 = 120 × 17 24 × (5 × 17) = 24 × 85
= 2,040 = 2,040 ดงนน (24 × 5) × 17 = 24 × (5 × 17)
ตอบ ผลคณของ (24 × 5) × 17 และ 24 × (5 × 17) มคาเทากน
1. (18 × 25) × 12 และ 18 × (25 × 12) (18 × 25) × 12 = 450 × 12 18 × (25 × 12) = 18 × 300
= 5,400 = 5,400 ดงนน (18 × 25) × 12 = 18 × (25 × 12)
ตอบ ผลคณของ (18 × 25) × 12 และ 18 × (25 × 12) มคาเทากน
2. 42 × (19 × 56) และ (42 × 19) × 56 42 × (19 × 56) = 42 × 1,064 (42 × 19) × 56 = 798 × 56
= 44,688 = 44,688
ดงนน 42 × (19 × 56) = (42 × 19) × 56 ตอบ ผลคณของ 42 × (19 × 56) และ (42 × 19) × 56 มคาเทากน
เฉลย
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 35
ชดท 2
3. (29 × 67) × 35 และ 29 × (67 × 35)
(29 × 67) × 35 = 1,943 × 35 29 × (67 × 35) = 29 × 2,345
= 68,005 = 68,005 ดงนน (29 × 67) × 35 = 29 × (67 × 35)
ตอบ ผลคณของ (29 × 67) × 35 และ 29 × (67 × 35) มคาเทากน
4. 12 × (27 × 38) และ (12 × 27) × 38
12 × (27 × 38) = 12 × 1,026 (12 × 27) × 38 = 324 × 38 = 12,312 = 12,312
ดงนน 12 × (27 × 38) = (12 × 27) × 38
ตอบ ผลคณของ 12 × (27 × 38) และ (12 × 27) × 38 มคาเทากน
5. (23 × 15) × 67 และ 23 × (15 × 67)
(23 × 15) × 67 = 345 × 67 23 × (15 × 67) = 23 × 1,005
= 23,115 = 23,115
ดงนน (23 × 15) × 67 = 23 × (15 × 67) ตอบ ผลคณของ (23 × 15) × 67 และ 23 × (15 × 67) มคาเทากน
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 36
ชดท 2
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนเตมจ านวนลงในชองวางใหถกตอง (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง (147 × 8) × 28 = 147 × (8 × 28)
1. (145 × 82) × 32 = 145 × (82 × 32)
2. 68 × (41 × 69) = (68 × 41) × 69
3. (200 × 74) × 58 = 200 × (74 × 58)
4. 237 × (55 × 39) = (237 × 55) × 39
5. (65 × 125) × 347 = 65 × (125 × 347)
6. 204 × (132 × 33) = (204 × 132) × 33
7. (254 × 146) × 345 = 254 × (146 × 435)
8. 607× (1,054 × 48) = (607 × 1,054) × 48
9. (247 × 174) × 23 = 247 × (174 × 23)
10. 287 × (94 × 704) = (287 × 94) × 704
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 37
ชดท 2
แบบฝกทกษะท 2.5 เรอง สมบตการแจกแจง
จดประสงคการเรยนร นกเรยนสามารถใชสมบตการแจกแจงได
ตอนท 1 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณตอไปน วาเทากนหรอไม (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง 15 × (35 + 45) และ (15 × 35) + (15 × 45)
= 15 × 80 = 525 + 675
= 1,200 = 1,200 ดงนน 15 × (35 + 45) = (15 × 35) + (15 × 45)
ตอบ ผลคณของ 15 × (35 + 45) และ (15 × 35) + (15 × 45)มคาเทากน
1. 21 × (54 + 28) และ (21 × 54) + (21 × 28)
= 21 × 82 = 1,134 + 588 = 1,722 = 1,722
ดงนน 21 × (54 + 28) = (21 × 54) + (21 × 28) ตอบ ผลคณของ 21 × (54 + 28) และ (21 × 54) + (21 × 28) มคาเทากน
2. 25 × (14 + 27) และ (25 × 14) + (25 × 27)
= 25 × 41 = 350 + 675 = 1,025 = 1,025
ดงนน 25 × (14 + 27) = (25 × 14) + (25 × 27) ตอบ ผลคณของ 25 × (14 + 27) และ (25 × 14) + (25 × 27) มคาเทากน
เฉลย
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 38
ชดท 2
3. 47 × (62 + 29) และ (47 × 62) + (47 × 29)
= 47 × 91 = 2,914 + 1,363
= 4,277 = 4,277 ดงนน 47 × (62 + 29) = (47 × 62) + (47 × 29)
ตอบ ผลคณของ 47 × (62 + 29) และ (47 × 62) + (47 × 29) มคาเทากน
4. (52 + 45) × 29 และ (52 × 29) + (45 × 29)
= 97 × 29 = 1,508 + 1,305 = 2,813 = 2,813
ดงนน (52 + 45) × 29 = (52 × 29) + (45 × 29)
ตอบ ผลคณของ (52 + 45) × 29 และ (52 × 29) + (45 × 29) มคาเทากน
5. (40 + 20) × 25 และ (40 × 25) + (20 × 25)
= 60 × 25 = 1,000 + 500 = 1,500 = 1,500
ดงนน (40 + 20) × 25 = (40 × 25) + (20 × 25)
ตอบ ผลคณของ (40 + 20) × 25 และ (40 × 25) + (20 × 25) มคาเทากน
ตอนท 2 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณตอไปน วาเทากนหรอไม (ขอละ 1 คะแนน)
ตวอยาง 18 × (50 + 2) และ (10 + 8) × 52 = (18 × 50) + (18 × 2) = (10 × 52) + (8 × 52)
= 900 + 36 = 520 + 416 = 936 = 936
ดงนน 18 × (50 + 2) = (10 + 8) × 52
ตอบ ผลคณของ 18 × (50 + 2) และ (10 + 8) × 52 มคาเทากน
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 39
ชดท 2
1. 32 × (60 + 4) และ (30 + 2) × 64 = (32 × 60) + (32 × 4) = (30 × 64) + (2 × 64)
= 1,920 + 128 = 1,920 + 128
= 2,048 = 2,048 ดงนน 32 × (60 + 4) = (30 + 2) × 64
ตอบ ผลคณของ 32 × (60 + 4) และ (30 + 2) × 64 มคาเทากน
2. 24 × (50 + 3) และ (20 + 4) × 53 = (24 × 50) + (24 × 3) = (20 × 53) + (4 × 53)
= 1,200 + 72 = 1,060 + 212 = 1,272 = 1,272
ดงนน 24 × (50 + 3) = (20 + 4) × 53
ตอบ ผลคณของ 24 × (50 + 3) และ (20 + 4) × 53 มคาเทากน
3. 45 × (60 + 3) และ (40 + 5) × 63
= (45 × 60) + (45 × 3) = (40 × 63) + (5 × 63)
= 2,700 + 135 = 2,520 + 315 = 2,835 = 2,835
ดงนน 45 × (60 + 3) = (40 + 5) × 63
ตอบ ผลคณของ 45 × (60 + 3) และ (40 + 5) × 63 มคาเทากน
4. 39 × (70 + 2) และ (30 + 9) × 72
= (39 × 70) + (39 × 2) = (30 × 72) + (9 × 72) = 2,730 + 78 = 2,160 + 648
= 2,808 = 2,808 ดงนน 39 × (70 + 2) = (30 + 9) × 72
ตอบ ผลคณของ 39 × (70 + 2) และ (30 + 9) × 72 มคาเทากน
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 40
ชดท 2
5. 52 × (60 + 7) และ (50 + 2) × 67 = (52 × 60) + (52 × 7) = (50 × 67) + (2 × 67)
= 3,120 + 364 = 3,350 + 134
= 3,484 = 3,484 ดงนน 52 × (60 + 7) = (50 + 2) × 67
ตอบ ผลคณของ 52 × (60 + 7) และ (50 + 2) × 67 มคาเทากน
ตอนท 3 ค าชแจง ใหนกเรยนหาผลคณ โดยใชสมบตการแจกแจง (ขอละ 1 คะแนน)
1. 42 × 63 = 42 x (60 + 3) = (42 x 60) + (42 x 3) = 2,520 + 126 = 2,646 ตอบ ๒,๖๔๖
ตวอยางท 1 12 × 25 = 12 × (20 + 5) = (12 × 20) + (12 × 5) = 240 + 60 = 300 ตอบ ๓๐๐
ตวอยางท 2 12 × 25 = (10 + 2) × 25 = (10 × 25) + (2 × 25) = 250 + 50 = 300 ตอบ ๓๐๐
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 41
ชดท 2
2. 75 × 43 = 75 x (40 + 3) = (75 x 40) + (75 x 3) = 3,000 + 225 = 3,225 ตอบ ๓,๒๒๕
3. 88 × 75 = 88 x (70 + 5) = (88 x 70) + (88 x 5) = 6,160 + 440 = 6,600 ตอบ ๖,๖๐๐
4. 43 × 75 = 43 x (70 + 5) = (43 x 70) + (43 x 5) = 3,010 + 215 = 3,225 ตอบ ๓,๒๒๕
5. 124 × 48 = 124 x (40 + 8) = (124 x 40) + (124 x 8) = 4,960 + 992 = 5,952 ตอบ ๕,๙๕๒
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 42
ชดท 2
เฉลยแบบทดสอบทายแบบฝกทกษะ ชดท 2
ขอ ค าตอบ
1 ก 2 ข 3 ข 4 ค 5 ก 6 ง 7 ก 8 ข 9 ค 10 ง
แบบฝกทกษะคณตศาสตร ชน ป.6 เรอง จ านวนนบ และการบวก การลบ การคณ การหาร 43
ชดท 2
เอกสารอางอง กระทรวงศกษาธการ. (2551). หลกสตรแกนกลางการศกษาขนพนฐาน พทธศกราช 2551.
กรงเทพฯ : องคการรบสงสนคาและพสดภณฑ. สถาบนสงเสรมการสอนวทยาศาสตรและเทคโนโลย. (2552). คมอครสาระการเรยนร
พนฐานคณตศาสตร กลมสาระการเรยนรคณตศาสตร ชนประถมศกษาปท 6. กรงเทพฯ : สกสค.
________. (2552). หนงสอเรยนรายวชาพนฐานคณตศาสตร ชนประถมศกษาปท 6 กลมสาระการเรยนรคณตศาสตร. พมพครงท 3. กรงเทพฯ : สกสค.